Bố làm trưởng thôn con có được miễn đi nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:22/09/2021

Tôi hiện tại đang làm thôn đội trưởng thì con tôi có được miễn đi NVQS không ạ? Mong luật sư hỗ trợ giúp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định các trường hợp sau đây được miễn nghĩa vụ quân sự:

      - Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

      - Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

      - Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

      - Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

      - Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

      Như vậy, anh là thôn đội trưởng thì không phải là căn cứ để được miễn nghĩa vụ quân sự. Chỉ những trường hợp được nêu trên thì mới được miễn nghĩa vụ quân sự. Anh đối chiếu để thực hiện đúng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn