Bộ luật dân sự quy định thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu

Ngày hỏi:21/01/2006
Bộ luật dân sự quy định thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu là bao lâu?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • 1. Thời hiệu yêu càu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu được quy định tại các điều từ Điều 130 đến Điều 134 của Bộ luật dân sự ( về giao dịch dân sự do người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi, người bị hạn chế năng lực hành vi, do bị lừa dối, đe dọa, do bị nhầm lẫn, do không nhận thức và làm chủ được hành vi, do không tuân thủ về hình thức ...) là hai năm, kể từ ngày giao dịch dân sự được xác lập.

      2. Đối với các giao dịch dân sự được quy định tại Điều 128 và Điều 129 ( về giao dịch dân sự do vi phạm điều cấm của pháp luật, trái đạo đức xã hội và do giả tạo ) của Bộ luật dân sự thì thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu không bị hạn chế.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn