Bố mẹ được phép bán đất đứng tên con khi con 16 tuổi không?

Ngày hỏi:28/08/2019

Cho tôi hỏi, con tôi nhận được thừa kế từ ông bà 01 mảnh đất và đứng tên con tôi, hiện tại vợ tôi bị bệnh không có tiền chạy chữa. Và tôi muốn bán mảnh đất đó mà con tôi đứng tên để chạy chữa cho mẹ con tôi có được không? Con tôi mới 16 tuổi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bố mẹ được phép bán đất đứng tên con khi con 16 tuổi không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 4 Điều 21 Bộ luật dân sự 2015 quy định việc xác lập định đoạt tài sản riêng của con chưa thành niên như sau:

      "Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý."

      Như vậy, con bạn 16 tuổi nên bạn không được bán QSDĐ đứng tên con bạn. Trong trường hợp này con bạn sẽ là bên bán trong hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ và bạn chỉ là người đồng ý cho phép thực hiện giao dịch.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn