Bổ sung yêu cầu khởi kiện trước khi mở phiên tòa có được không?

Ngày hỏi:25/05/2020

Cho em hỏi, em đã nộp đơn khởi kiện đến Tòa án, giờ em muốn bổ sung thêm yêu cầu khác có được không? Em bổ sung yêu cầu này trước khi mở phiên tòa ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 4 Điều 70 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 có quy định về quyền của đương sự như sau:

      - Giữ nguyên, thay đổi, bổ sung hoặc rút yêu cầu theo quy định của Bộ luật này.

      Ngoài ra, tại Khoản 7 Mục IV Văn bản 01/2017/GĐ-TANDTC có quy định:

      Theo quy định tại Điều 5, Khoản 4 Điều 70, Khoản 2 Điều 71, Khoản 3 Điều 200, Khoản 2 Điều 210, Điều 243 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 thì:

      - Tòa án chấp nhận việc nguyên đơn thay đổi, bổ sung yêu cầu khởi kiện nếu việc thay đổi, bổ sung được thực hiện trước thời điểm mở phiên họp kiểm tra việc giao nộp, tiếp cận, công khai chứng cứ và hòa giải.

      - Tại phiên họp và sau phiên họp kiểm tra việc giao nộp, tiếp cận, công khai chứng cứ và hòa giải thì Tòa án chỉ chấp nhận việc đương sự thay đổi yêu cầu khởi kiện nếu việc thay đổi yêu cầu của họ không vượt quá phạm vi khởi kiện ban đầu.

      Như vậy, việc bổ sung yêu cầu khởi kiện trước khi mở phiên tòa có 2 trường hợp như sau:

      - Nếu bạn bổ sung yêu cầu khởi kiện trước thời điểm mở phiên họp kiểm tra việc giao nộp, tiếp cận, công khai chứng cứ và hòa giải thì sẽ được Tòa án chấp nhận.

      - Nếu bạn bổ sung yêu cầu khởi kiện tại phiên họp và sau phiên họp kiểm tra việc giao nộp, tiếp cận, công khai chứng cứ và hòa giải thì Tòa án chỉ chấp nhận việc bổ sung yêu cầu khởi kiện đó nếu yêu cầu này không vượt quá phạm vi khởi kiện ban đầu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn