Bồi thường sự cố khi đi làm răng

Ngày hỏi:18/12/2018

Tại Phòng khám Nha khoa trên đường Huỳnh Tấn phát, do gặp sự cố nha sỹ đã gây hư hỏng hàm răng bọc sứ, bên phía người bị hại yêu cầu bồi thường lại toàn bộ chi phí và 200 triệu đồng. Cho hỏi xác định mức bồi thường sao cho hợp lý?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 590 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

      - Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

      - Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

      - Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

      - Thiệt hại khác do luật quy định.

      Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

      Như vậy, về nguyên tắc việc bồi thường sẽ do hai bên tự thỏa thuận căn cứ các các yếu tố nêu trên. Nếu không thỏa thuận được thì bên bị hại sẽ khởi kiện ra Tòa án để yêu cầu giải quyết.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn