Cá nhân có quyền được tách sổ hộ khẩu không?

Chồng tôi muốn Tách hộ khẩu khỏi Sổ hộ khẩu của gia đình. Chồng tôi đi tách khẩu thì cán bộ xã không cho cắt khẩu với lý do phải chuyển khẩu của tôi về thì họ mới được cắt khẩu. Nhưng tôi không muốn chuyển khẩu của tôi về đó. Vậy xin hỏi cán bộ xã trả lời như vậy có đúng không?

    Nội dung này được Vụ Hành chính tư pháp tư vấn như sau:

    • Luật Cư trú quy định sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký thường trú và có giá trị xác định nơi thường trú của công dân.

      Theo đó Điều 27 Luật Cư trú đã quy định rất cụ thể trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

      - Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

      - Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

      Căn cứ vào quy định trên thì chồng bạn có đủ điều kiện để được tách sổ hộ khẩu. Pháp luật cũng không quy định giới hạn số sổ hộ khẩu được tách cũng như không có quy định từ bao nhiêu người trở lên mới được tách ra làm một sổ hộ khẩu, do vậy cán bộ xã trả lời bạn không được tách sổ hộ khẩu với lý do là bạn phải chuyển khẩu về cùng chồng thì mới tách hộ khẩu cho chồng bạn là không phù hợp với quy định của pháp luật về cư trú, do vậy chồng bạn cần liên hệ với cơ quan công an trực tiếp có thẩm quyền để tiến hành thủ tục tách sổ hộ khẩu.


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn