Các trường hợp đổi thẻ Căn cước công dân

Ngày hỏi:14/11/2016

Các trường hợp đổi thẻ Căn cước công dân được quy định thế nào? Chào quý anh chị Thư Ký Luật! Sắp tới tôi dự định làm thẻ căn cước tuy nhiên có vài quy định tôi chưa được rõ cho lắm. Anh chị cho tôi hỏi: Các trường hợp đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân được quy định thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời từ quý anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Luật căn cước công dân 2014 thì thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:

      - Các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật căn cước công dân 2014;

      - Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

      - Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

      - Xác định lại giới tính, quê quán;

      - Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

      - Khi công dân có yêu cầu.

      Các trường hợp đổi thẻ Căn cước công dân được quy định tại Khoản 1 Điều 23 Luật căn cước công dân 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn