Các văn bản tố tụng dân sự nào phải được cấp, tống đạt, thông báo?

Ngày hỏi:23/06/2018

Các văn bản tố tụng dân sự nào phải được cấp, tống đạt, thông báo? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Văn Lâm. Hiện tôi đang tìm hiểu về các quy định liên quan đến việc tố tụng dân sự qua các thời kì và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Trước ngày 01/07/2016, các văn bản tố tụng dân sự nào phải được cấp, tống đạt, thông báo? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 147 Bộ luật tố tụng dân sự 2004 thì các văn bản tố tụng dân sự sau đây phải được cấp, tống đạt, thông báo:

      - Bản án, quyết định của Toà án.

      - Đơn khởi kiện, đơn kháng cáo, quyết định kháng nghị.

      - Giấy báo, giấy triệu tập, giấy mời trong tố tụng dân sự.

      - Biên lai thu tiền tạm ứng án phí, tiền tạm ứng lệ phí, án phí, lệ phí và các chi phí khác.

      - Các văn bản tố tụng khác mà pháp luật có quy định.

      Trên đây là nội dung trả lời về các văn bản tố tụng dân sự phải được cấp, tống đạt, thông báo. Để biết thêm thông tin về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Bộ luật tố tụng dân sự 2004.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tống đạt giấy tờ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn