Cách chia tài sản cho mẹ và con khi ba mất?

Ngày hỏi:30/12/2020

Ba em mất được 2 năm, có để lại một ít tài sản. Nhà có 2 anh em, em hiện đã đủ 18 tuổi ở với mẹ, mẹ em giờ muốn tiến bước nữa. Hiện em muốn ra ở riêng thì số tài sản đó được phân chia làm sao ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1a Điều 650 Bộ luật Dân sự 2015 thì:

      Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:

      - Không có di chúc;

      - Di chúc không hợp pháp;

      ...

      Như vậy, trường hợp bố bạn chết không để lại di chúc thì di sản sẽ được chia theo pháp luật.

      Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

      1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

      a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

      b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

      c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

      2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

      3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

      Như vậy, theo quy định này thì ba mẹ con bạn cùng thuộc hàng thừa kế thứ nhất, bạn chưa trình bày rõ là ông bà nội có còn sống hay không? Nếu hàng thừa kế thứ nhất chỉ còn ba mẹ con bạn thì phần di sản của bố bạn sẽ chia làm 3, mỗi người sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn