Cầm cà vẹt xe nhưng không có khả năng trả nợ thì xử lý thế nào?

Ngày hỏi:13/08/2019

Tôi cầm cà vẹt xe 15 triệu mà hơn 1 năm nay rồi. Bây giờ tôi không đóng nổi người ta bắt tôi đưa xe, tôi có bị kiện không? Nhờ tư vấn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cầm cà vẹt xe nhưng không có khả năng trả nợ thì xử lý thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 303 Bộ luật Dân sự 2015 quy định Phương thức xử lý tài sản cầm cố, thế chấp:

      1. Bên bảo đảm và bên nhận bảo đảm có quyền thỏa thuận một trong các phương thức xử lý tài sản cầm cố, thế chấp sau đây:

      a) Bán đấu giá tài sản;

      b) Bên nhận bảo đảm tự bán tài sản;

      c) Bên nhận bảo đảm nhận chính tài sản để thay thế cho việc thực hiện nghĩa vụ của bên bảo đảm;

      d) Phương thức khác.

      2. Trường hợp không có thỏa thuận về phương thức xử lý tài sản bảo đảm theo quy định tại khoản 1 Điều này thì tài sản được bán đấu giá, trừ trường hợp luật có quy định khác.

      Thanh toán số tiền có được từ việc xử lý tài sản cầm cố, thế chấp thực hiện theo quy định tại Điều 307, Điều 308 Bộ luật này.

      Như vậy, nếu bạn không có khả năng thanh toán thì chiếc xe sẽ được xử lý theo phương thức mà hai bên thỏa thuận. Việc bạn không hợp tác thực hiện nghĩa vụ với bên nhận cầm cố thì họ hoàn toàn có quyền khởi kiện theo quy định pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn