Cầm cố tài sản và hình thức

Theo dõi sự thay đổi của Cầm cố tài sản
Ngày hỏi:18/11/2010
Cầm cố tài sản là gì và việc cầm cố tài sản có bắt buộc lập thành văn bản hay không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Cầm cố tài sản được quy định tại Ðiều 326 - Bộ luật Dân sự năm 2005. Theo đó, "Cầm cố tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên cầm cố) giao tài sản thuộc quyền sở hữu của mình cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận cầm cố) để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự".

      Về hình thức cầm cố tài sản: Việc cầm cố tài sản phải được lập thành văn bản, có thể lập thành văn bản riêng hoặc ghi trong hợp đồng chính (Điều 327 - Bộ luật Dân sự 2005).

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn