Cầm xe nhưng thanh toán chậm có đòi lại xe được không?

Ngày hỏi:04/09/2019

Xe tôi cầm sáu triệu nhưng một tháng rưỡi tôi chưa đóng lời giờ tôi chuộc xe nhưng tiệm không trả xe tôi phải làm sao? Tư vấn giúp tôi với!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 314 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

      Quyền của bên nhận cầm cố

      1. Yêu cầu người đang chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật tài sản cầm cố trả lại tài sản đó.

      2. Xử lý tài sản cầm cố theo phương thức đã thỏa thuận hoặc theo quy định của pháp luật.

      3. Được cho thuê, cho mượn, khai thác công dụng tài sản cầm cố và hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản cầm cố, nếu có thỏa thuận.

      4. Được thanh toán chi phí hợp lý bảo quản tài sản cầm cố khi trả lại tài sản cho bên cầm cố.

      Như vậy, bạn cần xem lại hợp đồng cầm cố xe máy giữa hai bên có thỏa thuận như thế nào về thời hạn thanh toán, các phương thức xử lý nếu chậm thanh toán. Do đó, bạn cần xem lại thỏa thuận các bên để có hướng xử lý phù hợp, thường khi chậm thanh toán bạn phải trả thêm tiền chuộc và tiền lãi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn