Căn cứ và hệ quả của việc chấm dứt nuôi con nuôi

Ngày hỏi:06/10/2018

Tôi có một chút thắc mắc mong anh chị giải đáp, tôi đang tìm hiểu các quy định về nuôi con nuôi. Anh chị cho tôi hỏi khi nào người nhận nuôi nuôi chấm dứt việc nuôi con nuôi? Hệ quả của việc chấm dứt việc nuôi con nuôi như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Điều 25 Luật nuôi con nuôi 2010, việc nuôi con nuôi có thể bị chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    - Con nuôi đã thành niên và cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con nuôi;

    - Con nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của cha mẹ nuôi; ngược đãi, hành hạ cha mẹ nuôi hoặc con nuôi có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi;

    - Cha mẹ nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con nuôi; ngược đãi, hành hạ con nuôi;

    - Vi phạm quy định tại Điều 13 của Luật này.

    Tại Điều 13 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định các hành vi bị cấm làm căn cứ chấm dứt việc nuôi con nuôi như sau:

    - Lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.

    - Giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.

    - Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.

    - Lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số.

    - Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.

    - Ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.

    - Lợi dụng việc nuôi con nuôi để vi phạm pháp luật, phong tục tập quán, đạo đức, truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc.

    Tại Điều 27 Luật nuôi con nuôi 2010 thì:

    Hệ quả của việc chấm dứt nuôi con nuôi:

    - Quyền, nghĩa vụ giữa cha mẹ nuôi và con nuôi chấm dứt kể từ ngày quyết định chấm dứt nuôi con nuôi của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

    - Trường hợp con nuôi là người chưa thành niên hoặc đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động thì Tòa án quyết định giao cho cha mẹ đẻ hoặc tổ chức, cá nhân khác chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục vì lợi ích tốt nhất của người đó.

    - Trường hợp con nuôi được giao cho cha mẹ đẻ thì các quyền, nghĩa vụ của cha mẹ đẻ đã chấm dứt theo quy định tại khoản 4 Điều 24 của Luật này được khôi phục.

    - Trường hợp con nuôi có tài sản riêng thì được nhận lại tài sản đó; nếu con nuôi có công lao đóng góp vào khối tài sản chung của cha mẹ nuôi thì được hưởng phần tài sản tương xứng với công lao đóng góp theo thỏa thuận với cha mẹ nuôi; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    - Con nuôi có quyền lấy lại họ, tên của mình như trước khi được cho làm con nuôi.

    Trên đây là nội dung tư vấn liên quan đến căn cứ chấm dứt việc nuôi con nuôi và hệ quả của việc chấm dứt này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn