Căn cứ xác định người có quốc tịch Việt Nam theo quy định cũ

Ngày hỏi:05/01/2019

Xin chào Ban biên tập, tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể cho tôi hỏi theo Luật Quốc tịch Việt Nam 1988 thì căn cứ xác định người có quốc tịch Việt Nam được quy định như thế nào? Chân thành cảm ơn!

Thủy Tiên - tien*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ xác định người có quốc tịch Việt Nam được quy định tại Điều 5 Luật Quốc tịch Việt Nam 1988 theo đó:

      Một người có quốc tịch Việt Nam, nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

      1- Do sinh ra;

      2- Được vào quốc tịch Việt Nam;

      3- Được trở lại quốc tịch Việt Nam;

      4- Có quốc tịch Việt Nam theo điều ước quốc tế mà Việt Nam tham gia ký kết;

      5- Có quốc tịch Việt Nam trong các trường hợp khác theo quy định của Luật này.

      Trên đây là tư vấn về căn cứ xác định người có quốc tịch Việt Nam theo theo Luật Quốc tịch Việt Nam 1988. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn. ư

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Quốc tịch Việt Nam
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn