Cấp dưỡng có nhất thiết phải bằng tiền hay không?

Ngày hỏi:11/11/2020

Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa các thành viên trong gia đình có nhất thiết phải bằng tiền hay không? Có thể sử dụng tài sản khác không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cấp dưỡng có nhất thiết phải bằng tiền hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 24 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định:

      Cấp dưỡng là việc một người có nghĩa vụ đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người không sống chung với mình mà có quan hệ hôn nhân, huyết thống hoặc nuôi dưỡng trong trường hợp người đó là người chưa thành niên, người đã thành niên mà không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình hoặc người gặp khó khăn, túng thiếu theo quy định của Luật này.

      Như vậy việc cấp dưỡng có thể đóng góp bằng tiền hoặc tài sản khác, không nhất thiết phải bằng tiền. Việc lựa chọn giữa tiền hay tài sản là do hai bên thỏa thuận.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn