CCCD còn thời hạn có đổi sang CCCD gắn chip không?

Ngày hỏi:12/03/2021

Hiện tại các địa phương đang làm CCCD gắn chip. CCCD loại mã vạch của mình còn thời hạn có cần đổi sang loại gắn chip không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 4 Thông tư 06/2020/TT-BCA có quy định:

      Thẻ Căn cước công dân đã được cấp trước ngày Thông tư này có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân theo quy định tại Thông tư này.

      Mà Thông tư 06/2020/TT-BCA có hiệu lực từ 23/01/2021.

      => Như vậy, thẻ CCCD của bạn được cấp trước ngày 23/01/2021 vẫn còn giá trị sử dụng, không bắt buộc đổi sang CCCD gắn chip. Nếu bạn có yêu cầu thì vẫn được đổi thẻ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT