CCCD gắn chip làm lấy liền được không?

Ngày hỏi:22/06/2021

Em mất CMND nên em muốn đổi qua thẻ CCCD gắn chip luôn. Không biết có được làm lấy liền không? Vì em đang cần gấp ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • CCCD gắn chip làm lấy liền được không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 25 Luật Căn cước công dân 2014 có quy định về thời hạn cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân như sau:

      Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định tại Luật này, cơ quan quản lý căn cước công dân gắn chíp phải cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân gắn chíp cho công dân trong thời hạn sau đây:

      - Tại thành phố, thị xã không quá 07 ngày làm việc;

      - Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc;

      - Tại các khu vực còn lại không quá 15 ngày làm việc.

      Như vậy, theo quy định trên thì làm CCCD gắn chip không thể lấy liền được.

      Trên thực tế, số lượng công dân làm thủ tục cấp thẻ CCCD gắn chip rất đông nên thời gian trả thẻ CCCD gắn chip có kể kéo dài hơn quy định nêu trên. Trường hợp nếu quá số ngày quy định ở trên thì bạn có thể liên hệ với cơ quan quản lý căn cước công dân để được hỗ trợ chi tiết.

      Bên cạnh đó, mời bạn tham khảo một số bài viết sau:

      - Nam để tóc dài thì có được làm CCCD không?

      - Thẻ CCCD gắn chip có chức năng định vị không?

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT