Cha dượng có được thay đổi họ cho con của vợ theo họ của mình hay không?

Ngày hỏi:25/10/2018

Ban biên tập hãy trả lời giúp tôi câu hỏi sau: Cha dượng có được thay đổi họ cho con của vợ theo họ của mình hay không? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này thì tại Khoản 1 Điều 27 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định như sau:

      "Điều 27. Quyền thay đổi họ

      1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

      a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

      b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

      c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

      d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

      đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

      e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

      g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

      h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định."

      Như vậy, theo quy định này thì có thể thấy việc đổi họ cho con của vợ sang họ của cha dượng không nằm trong những trường hợp được đề nghị thay đổi họ theo quy định của pháp luật. Tuy vậy, cha dượng vẫn có thể đổi họ cho con của vợ sang họ của mình nếu họ nhận đứa bé đó làm con nuôi để thỏa trường hợp được quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 27 Bộ luật Dân sự 2015 bạn nhé.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc đổi họ cho con của vợ sang họ của cha dượng. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Bộ luật Dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thay đổi họ cho con
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn