Cha mẹ cho đất có cần hỏi ý kiến của những người con còn lại?

Ngày hỏi:09/09/2019

Nếu đất đai cha mẹ tự cắt cho con cái mà chưa có chữ ký của những người con nào thì có được hay không? Và được trong trường hợp nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 194 Bộ luật Dân sự 2015 quy định Quyền định đoạt của chủ sở hữu:

      Chủ sở hữu có quyền bán, trao đổi, tặng cho, cho vay, để thừa kế, từ bỏ quyền sở hữu, tiêu dùng, tiêu hủy hoặc thực hiện các hình thức định đoạt khác phù hợp với quy định của pháp luật đối với tài sản.

      Do đó, ở đây cần làm rõ là nguồn gốc đất đai là của cha mẹ, do cha mẹ đứng tên hay sổ đỏ của hộ gia đình.

      Nếu ở đây đất đai là tài sản của cha mẹ, do cha mẹ đứng tên thì cha mẹ toàn quyền quyết định mà không cần ý kiến của con cái.

      Trường hợp đất đai là tài sản đồng sở hữu (cấp cho hộ gia đình do cha hoặc mẹ là chủ hộ đại diện đứng tên) thì việc quyết định cắt đất cho các thành viên như thế nào phải có sự đồng ý của tất cả các thành vên là con cái trong hộ gia đình.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn