Cha, mẹ hoặc một thành viên khác đã thành niên có thể là chủ hộ

Ngày hỏi:13/04/2016

Trước đây, trong gia đình tôi, ba tôi làm chủ hộ. Mới đây, ba tôi đã qua đời, anh trai tôi đòi làm chủ hộ. Nhưng anh là người chúng tôi không tín nhiệm lắm nên không muốn cho anh làm chủ hộ. Vậy, ai có thể làm chủ hộ?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Theo khoản 1 Điều 107 Bộ luật Dân sự: Chủ hộ là đại diện của hộ gia đình trong các giao dịch dân sự vì lợi ích chung của hộ. Cha, mẹ hoặc một thành viên khác đã thành niên có thể là chủ hộ.

    Chủ hộ có thể ủy quyền cho thành viên khác đã thành niên làm đại diện của hộ trong quan hệ dân sự.

    Xin lưu ý với anh, theo khoản 2 điều luật trên: Giao dịch dân sự do người đại diện của hộ gia đình xác lập, thực hiện vì lợi ích chung của hộ làm phát sinh quyền, nghĩa vụ của cả hộ gia đình.

    Do đó, gia đình anh có thể căn cứ quy định trên để cử người làm chủ hộ, nhất là khi cử người đại diện gia đình thực hiện các giao dịch dân sự.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn