Cha, mẹ nuôi có được kết hôn với con nuôi hay không?

Ngày hỏi:06/10/2018

Pháp luật về hôn nhân và gia đình của nước ta đề cao sự phát triển bền vững của gia đình và xã hội. Và nghiêm cấm các hành vi có thể làm phương hại đến điều đó và cả thuần phong mỹ tục. Vậy pháp luật về hôn nhân và gia đình ở nước ta có nghiêm cấm việc cha nuôi, mẹ nuôi kết hôn với con nuôi hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định của pháp luật hiện nay thì nam, nữ kết hôn với nhau phải đáp ứng các tiêu chuẩn sau đây:

      - Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

      - Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

      - Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

      - Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các Điểm a, b, c và d Khoản 2 Điều 5 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

      Theo đó, Điểm a, b, c và d Khoản 2 Điều 5 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định cấm các hành vi sau đây:

      - Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

      - Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

      - Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

      - Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

      Căn cứ các quy định trên đây thì pháp luật nghiêm cấm thực hiện việc kết hôn giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi.

      Trường hợp các cá nhân là cha nuôi, mẹ nuôi mà kết hôn với con nuôi thì bị xem xét xử phạt theo quy định của pháp luật.

      Theo đó, theo quy định tại Điều 48 được sửa đổi bởi Khoản 35 Điều 1 Nghị định 67/2015/NĐ-CP thì phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa cha mẹ nuôi với con nuôi.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đăng ký kết hôn
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn