Cha mẹ phản đối, có tự kết hôn được không?

Ngày hỏi:12/11/2016

Nếu bố mẹ hai bên không đồng ý cho tôi và bạn gái tiến tới xây dựng gia đình thì chúng tôi có thể tự đăng ký kết hôn được không? Tôi và bạn gái yêu nhau đã 7 năm nhưng bị gia đình phản đối. Chúng tôi sắp kết hôn và đã chuẩn bị giấy tờ đầy đủ cho việc đăng ký.

    Nội dung này được Công ty Cổ phần iNET tư vấn như sau:

    • Điều 36 Hiến pháp nước CHXHCN Việt Nam quy định:

      1. Nam, nữ có quyền kết hôn, ly hôn. Hôn nhân theo nguyên tắc tự nguyện, tiến bộ, một vợ một chồng, vợ chồng bình đẳng, tôn trọng lẫn nhau.

      2. Nhà nước bảo hộ hôn nhân và gia đình, bảo hộ quyền lợi của người mẹ và trẻ em.

      Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về điều kiện kết hôn :

      1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

      a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

      b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

      c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

      d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

      2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

      Như vậy, nếu các bạn có đủ các điều kiện kết hôn theo quy định của pháp luật thì dù bố mẹ không đồng ý cho kết hôn vẫn không ảnh hưởng đến việc đăng ký kết hôn giữa hai người. Việc kết hôn phải được đăng ký tại UBND phường , xã nơi cư trú của một trong hai bên theo quy định của luật hôn nhân và gia đình và Luật về hộ tịch.


    Nguồn:

    tintuc.vn
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn