Chấm dứt cầm cố tài sản trong trường hợp nào?

Ngày hỏi:01/01/2017

Chấm dứt cầm cố tài sản trong trường hợp nào? Xin chào anh chị Thư Ký Luật! Em có một thắc mắc, rất mong nhận được câu trả lời từ quý anh chị. Anh chị cho em hỏi: Chấm dứt cầm cố tài sản trong trường hợp nào? Em xin chân thành cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì việc cầm cố tài sản chấm dứt trong trường hợp sau đây:

    - Nghĩa vụ được bảo đảm bằng cầm cố chấm dứt.

    - Việc cầm cố tài sản được hủy bỏ hoặc được thay thế bằng biện pháp bảo đảm khác.

    - Tài sản cầm cố đã được xử lý.

    - Theo thỏa thuận của các bên.

    Các trường hợp chấm dứt cầm cố tài sản được quy định tại Điều 315 Bộ luật dân sự 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn