Chấm dứt cầm giữ tài sản được quy định thế nào?

Ngày hỏi:01/01/2017

Chấm dứt cầm giữ tài sản được quy định thế nào? Chào quý anh chị Thư Ký Luật! Tôi đang tìm hiểu Bộ luật dân sự 2015 mới có hiệu lực. Tôi có một thắc mắc kính mong nhận được câu trả lời của quý anh chị! Anh chị chi tôi hỏi: Chấm dứt cầm giữ tài sản được quy định thế nào? Tôi xin chân thành cám ơn! E-mail: xuantruong*****@yahoo.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì việc cầm giữ tài sản chấm dứt trong trường hợp sau đây:

      - Bên cầm giữ không còn chiếm giữ tài sản trên thực tế.

      - Các bên thỏa thuận sử dụng biện pháp bảo đảm khác để thay thế cho cầm giữ.

      - Nghĩa vụ đã được thực hiện xong.

      - Tài sản cầm giữ không còn.

      - Theo thỏa thuận của các bên.

      Chấm dứt cầm giữ tài sản được quy định tại Điều 350 Bộ luật dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cầm giữ tài sản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn