Chấm dứt cầm giữ tài sản trong pháp luật dân sự

Ngày hỏi:01/01/2017

Chấm dứt cầm giữ tài sản trong pháp luật dân sự được quy định như thế nào? Chào anh chị ban tư vấn Thư Ký Luật. Hiện tôi có một thắc mắc rất mong nhận được sự tư vấn từ phía anh chị. Anh chị cho em hỏi: Chấm dứt cầm giữ tài sản trong pháp luật dân sự được quy định như thế nào? Tôi xin chân thành cám ơn! SĐT: 01278477***

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì việc cầm giữ tài sản chấm dứt trong trường hợp sau đây:

    - Bên cầm giữ không còn chiếm giữ tài sản trên thực tế.

    - Các bên thỏa thuận sử dụng biện pháp bảo đảm khác để thay thế cho cầm giữ.

    - Nghĩa vụ đã được thực hiện xong.

    - Tài sản cầm giữ không còn.

    - Theo thỏa thuận của các bên.

    Các trường hợp chấm dứt cầm giữ tài sản trong pháp luật dân sự được quy định tại Điều 350 Bộ luật dân sự 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn