Chấm dứt đại diện pháp luật

Ngày hỏi:01/01/2017

Chấm dứt đại diện pháp luật khi nào? Xin chào anh chị bên ban tư vấn Thư Ký Luật! Em là sinh viên Đh Luật Hà Nôi và đang theo học năm nhất. Em chưa được học môn luật dân sự nhưng em cũng đang tự tìm hiểu đôi chút. Em có một thắc mắc cần hỏi anh chị là, Chấm dứt đại diện pháp luật khi nào? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành của Bộ luật dân sự 2015 thì đại diện theo pháp luật chấm dứt trong trường hợp sau đây:

      - Người được đại diện là cá nhân đã thành niên hoặc năng lực hành vi dân sự đã được khôi phục;

      - Người được đại diện là cá nhân chết;

      - Người được đại diện là pháp nhân chấm dứt tồn tại;

      - Căn cứ khác theo quy định của Bộ luật này hoặc luật khác có liên quan.

      Việc chấm dứt đại diện pháp luật được quy định tại Khoản 4 Điều 140 Bộ luật dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn