Chấm dứt đại diện theo uỷ quyền

Ngày hỏi:01/01/2017

Chấm dứt đại diện theo uỷ quyền được quy định như thế nào? Xin chào anh chị bên ban tư vấn Thư Ký Luật! Em là sinh viên Đh Luật Hà Nôi và đang theo học năm nhất. Em chưa được học môn luật dân sự nhưng em cũng đang tự tìm hiểu đôi chút. Em có một thắc mắc cần hỏi anh chị là, Chấm dứt đại diện theo uỷ quyền được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành của Bộ luật dân sự 2015 thì đại diện theo ủy quyền chấm dứt trong trường hợp sau đây:

      - Theo thỏa thuận;

      - Thời hạn ủy quyền đã hết;

      - Công việc được ủy quyền đã hoàn thành;

      - Người được đại diện hoặc người đại diện đơn phương chấm dứt thực hiện việc ủy quyền;

      -Người được đại diện, người đại diện là cá nhân chết; người được đại diện, người đại diện là pháp nhân chấm dứt tồn tại;

      - Người đại diện không còn đủ điều kiện quy định tại khoản 3 Điều 134 của Bộ luật dân sự 2015;

      - Căn cứ khác làm cho việc đại diện không thể thực hiện được.

      Việc chấm dứt đại diện theo uỷ quyền được quy định tại Khoản 3 Điều 140 Bộ luật dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đại diện theo ủy quyền
    Ủy quyền
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn