Chấm dứt nghĩa vụ dân sự do được miễn thực hiện nghĩa vụ

Ngày hỏi:01/01/2017

Chấm dứt nghĩa vụ dân sự do được miễn thực hiện nghĩa vụ được quy định như thế nào? Chào quý anh chị Thư Ký Luật! Tôi đang tìm hiểu Bộ luật dân sự 2015 mới có hiệu lực. Tôi có một thắc mắc kính mong nhận được câu trả lời của quý anh chị! Anh chị chi tôi hỏi: Chấm dứt nghĩa vụ dân sự do được miễn thực hiện nghĩa vụ được quy định như thế nào? Tôi xin chân thành cám ơn! E-mail: minhtri*****@yahoo.com

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì việc chấm dứt nghĩa vụ dân sự do được miễn thực hiện nghĩa vụ được quy định như sau:

    - Nghĩa vụ chấm dứt khi bên có quyền miễn việc thực hiện nghĩa vụ cho bên có nghĩa vụ, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    - Khi nghĩa vụ có biện pháp bảo đảm được miễn thì biện pháp bảo đảm cũng chấm dứt.

    Chấm dứt nghĩa vụ dân sự do được miễn thực hiện nghĩa vụ được quy định tại Điều 376 Bộ luật dân sự 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn