Chấm dứt quyền hưởng dụng

Ngày hỏi:01/01/2017

Chấm dứt quyền hưởng dụng trong trường hợp nào? Xin chào ban biên tập Thư Ký Luật! Em là tân sinh viên ĐH Luật Hà Nội. Vì cũng mới vào trường nên em chưa được học gì nhiều, tuy nhiên em cũng muốn tìm hiểu trước một số vấn đề. Em có đọc trước luật nhưng có nhiều điều còn chưa rõ. Anh chị cho em hỏi: Chấm dứt quyền hưởng dụng trong trường hợp nào? Rất mong nhận được câu trả lời của các anh chị. Em xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì quyền hưởng dụng chấm dứt trong trường hợp sau đây:

      - Thời hạn của quyền hưởng dụng đã hết.

      - Theo thỏa thuận của các bên.

      - Người hưởng dụng trở thành chủ sở hữu tài sản là đối tượng của quyền hưởng dụng.

      - Người hưởng dụng từ bỏ hoặc không thực hiện quyền hưởng dụng trong thời hạn do luật quy định.

      - Tài sản là đối tượng của quyền hưởng dụng không còn.

      - Theo quyết định của Tòa án.

      - Căn cứ khác theo quy định của luật.

      Các trường hợp chấm dứt quyền hưởng dụng được quy định tại Điều 265 Bộ luật dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn