Chăm sóc người nhiễm chất độc màu da cam có được nhà nước hỗ trợ hàng tháng không?

Ngày hỏi:16/10/2019

Ở gần địa phương tôi có 1 bệnh viện chuyên chăm sóc người bị chất độc màu da cam không có gia đình người thân. Vậy cho hỏi những người chăm sóc những đối tượng này có được hỗ trợ không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chăm sóc người nhiễm chất độc màu da cam có được nhà nước hỗ trợ hàng tháng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 44 Luật người khuyết tật 2010 quy định các đối tượng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng, cụ thể như sau:

      - Gia đình có người khuyết tật đặc biệt nặng đang trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc người đó;

      - Người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng;

      - Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều này đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

      Như vậy, chỉ có những người nhận chăm sóc nuôi dưỡng người bị khuyết tật đặc biệt nặng mới được nhận hỗ trợ hàng tháng của nhà nước.

      Để xác định mức độ khuyết tật thì làm hồ sơ theo quy định tại Điều 4 Thông tư 01/2019/TT-BLĐTBXH cụ thể như sau:

      - Đơn đề nghị xác định mức độ khuyết tật Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư 01/2019/TT-BLĐTBXH.

      - Bản sao các giấy tờ liên quan đến khuyết tật (nếu có) như: bệnh án, giấy tờ khám, điều trị, phẫu thuật, Giấy xác nhận khuyết tật cũ và các giấy tờ có liên quan khác.

      - Bản sao kết luận của Hội đồng Giám định y khoa về khả năng tự phục vụ, mức độ suy giảm khả năng lao động đối với trường hợp người khuyết tật đã có kết luận của Hội đồng Giám định y khoa trước ngày Nghị định 28/2012/NĐ-CP có hiệu lực hoặc các giấy tờ liên quan khác (nếu có).

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn