Chậm trả tiền phòng chủ nhà yêu cầu dọn ra ngoài có đúng pháp luật không?

Ngày hỏi:28/10/2019

Em nhờ các luật sư tư vấn về luật xâm nhập bất hợp pháp: Vào ngày 18/4/2019 vợ chồng em có thuê 1 phòng trọ sau thời gia lưu trú để xây dựng nhà khi vào nhận phòng thì chủ nhà trọ bắt phải đóng phí 1 tháng tiền cọc và đóng trước 1 tháng tiền phòng, đến ngày đến ngày 18/9/2019 thì đến hạn trả tiền phòng nhưng do bận công việc vợ chồng em có chậm tiền phòng 10 đến 15 ngày nhưng bọn em vẫn còn tiền cọc khi ngày mùng 4/10/2019 bọn em có về lại nhà trọ thì phát hiện ổ khoá bị chủ nhà trọ đập và dọn đồ đi. Vậy cho hỏi việc làm của chủ nhà có hợp pháp không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 132 Luật nhà ở 2014 quy định việc đơn phương chấm dứt hợp đồng của bên cho thuê, cụ thể các trường hợp sau:

      - Bên cho thuê nhà ở thuộc sở hữu nhà nước, nhà ở xã hội cho thuê không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng, không đúng điều kiện theo quy định của Luật nhà ở 2014;

      - Bên thuê không trả tiền thuê nhà ở theo thỏa thuận từ 03 tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;

      - Bên thuê sử dụng nhà ở không đúng mục đích như đã thỏa thuận trong hợp đồng;

      - Bên thuê tự ý đục phá, cơi nới, cải tạo, phá dỡ nhà ở đang thuê;

      - Bên thuê chuyển đổi, cho mượn, cho thuê lại nhà ở đang thuê mà không có sự đồng ý của bên cho thuê;

      - Bên thuê làm mất trật tự, vệ sinh môi trường, ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt của những người xung quanh đã được bên cho thuê nhà ở hoặc tổ trưởng tổ dân phố, trưởng thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc lập biên bản đến lần thứ ba mà vẫn không khắc phục;

      - Thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 129 của Luật nhà ở 2014.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì gia đình bạn chậm đóng tiền nhà 10 - 15 ngày nên nếu trong hợp đồng không quy định thì việc chấm dứt hợp đồng của bên chủ trọ là trái quy định. Cho nên, bạn vẫn là người sử dụng hợp pháp căn hộ gia đình bạn đang thuê nên việc chủ trọ đập khóa và dọn đồ của gia đình bạn ra ngoài là xâm phạm chỗ ở của bạn là bất hợp pháp theo Khoản 31 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn