Cháu trực tiếp nuôi dưỡng cô ruột thì có được hoãn nghĩa vụ quân sự?

Ngày hỏi:12/05/2020

Bạn Minh - Bình Phước hỏi: Em là người thân duy nhất trực tiếp nuôi dưỡng cô ruột em, theo điều 41 thì em có được tạm hoãn không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      - Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

      - Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

      ...

      Hiện trong lĩnh vực này không có văn bản cụ thể định nghĩa thân nhân bao gồm những ai, do đó trường hợp cháu là người duy nhất nuôi dưỡng cô ruột có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự hay không thì sẽ do cơ quan có thẩm quyền xem xét, quyết định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn