Chế độ gặp thân nhân của người bị tạm giam là người dưới 18 tuổi

Ngày hỏi:06/07/2017

Chế độ gặp thân nhân của người bị tạm giam là người dưới 18 tuổi được quy định như thế nào? Xin chào các chuyên gia của Ngân hàng Hỏi - đáp pháp luật, tôi tên là Đăng Khoa, hiện đang làm nhân viên văn thư tại trường THCS Trần Quốc Tuấn, có một vấn đề thắc mắc muốn nhờ các chuyên gia tư vấn. Em trai tôi cùng bạn bè tham gia vào một vụ cướp xe máy hồi đầu tháng 06/2017 và bị công an bắt quả tang nên đã bị tạm giam tại trại tạm giam của Công an Quận 3 Tp. HCM. Giờ tôi muốn vào trại tạm giam để thăm gặp em tôi không biết có được không? (Em tôi năm nay mới 15 tuổi ạ). Mong các chuyên gia tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn! (dangkhoa***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tạm giữ theo Điều 109 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2018) là một biện pháp ngăn chặn áp dụng để kịp thời ngăn chặn tội phạm hoặc khi có căn cứ chứng tỏ người bị buộc tội sẽ gây khó khăn cho việc điều tra, truy tố, xét xử hoặc sẽ tiếp tục phạm tội hoặc để bảo đảm thi hành án, cơ quan, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng trong phạm vi thẩm quyền của mình có thể áp dụng biện pháp giữ người trong trường hợp khẩn cấp, bắt, tạm giữ, tạm giam, bảo lĩnh, đặt tiền để bảo đảm, cấm đi khỏi nơi cư trú, tạm hoãn xuất cảnh.

      Về chế độ thăm gặp thân nhân thì trường hợp này em trai bạn mới 15 tuổi nên theo Điều 34 Luật thi hành tạm giữ, tạm giam 2015 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2018) thì: Người bị tạm giữ, người bị tạm giam là người dưới 18 tuổi được gặp thân nhân, người bào chữa, tiếp xúc lãnh sự quy định tại Điều 22 của Luật này với số lần thăm gặp được tăng gấp đôi so với người bị tạm giữ, người bị tạm giam là người đủ 18 tuổi trở lên.

      Đối chiếu với Điều 22 Luật thi hành tạm giữ, tạm giam 2015 thì người bị tạm giữ được gặp thân nhân một lần trong thời gian tạm giữ, một lần trong mỗi lần gia hạn tạm giữ. Người bị tạm giam được gặp thân nhân một lần trong một tháng; trường hợp tăng thêm số lần gặp hoặc người gặp không phải là thân nhân thì phải được cơ quan đang thụ lý vụ án đồng ý. Thời gian mỗi lần gặp không quá một giờ.

      Như vậy, em trai bạn được gặp thân nhân 2 lần trong một tháng. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật thi hành tạm giữ, tạm giam 2015 để hiểu rõ nội dung này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn