Chị A thiếu anh B 8 triệu đồng có thể kiện ra tòa không ?

Ngày hỏi:16/08/2012

Chào luật sự xin luật sư dành 1 chút thời gian tư vấn cho tôi 1 câu hỏi ; Chị A có mượn anh B 20 triệu để hợp tác  kinh doanh quán nhậu với C,D. Trong thời gian đó chị A đã trả cho anh B 12 triệu còn thiếu lại 8 triệu .do quán kinh doanh không hiệu quả nên chị A đã bỏ trốn. Nhưng chị A còn thiếu tiền anh B 8 triệu không trả. Vậy luật sư cho biết tôi phải làm thế nào để lấy lại tiền? và có thể kiện chị A này ra tòa án hay không? Xin luật sư tư vấn cho em. Em cảm ơn

    • Nếu có căn cứ xác định A hành vi bỏ trốn nhằm chiếm đoạt tài sản thì có thể xử lý hình sự với A về tội lạm dụng tín nhiệm, chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 140 BLHS.

      Nếu muốn khởi kiện dân sự để đòi tiền A thì B phải biết được nơi cư trú hiện tại của A (A đang trốn ở đâu).

      Quan điểm của nhà làm luật Việt Nam hiện nay là nếu tìm được người vay, biết được địa chỉ của người vay thì là quan hệ dân sự và có thể khởi kiện dân sự ra Tòa án để đòi tiền. Còn nếu người vay đã bỏ trốn, không thể tìm được họ để kiện dân sự thì đó là phạm pháp và có thể yêu cầu khởi tố người vay để xử lý hình sự.

      Theo quy định của pháp luật VN hiện nay, với số tiền chiếm đoạt từ 2 triệu đồng là có thể bị xử lý hình sự về một số tội về chiếm đoạt tài sản rồi (tội lạm dụng thì số tiền chiếm đoạt phải từ 4 trđ trở lên)...


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn