Chỉ bản di chúc sau cùng là có hiệu lực pháp luật

Ngày hỏi:25/05/2016

Sau khi ba mẹ tôi qua đời, anh em chúng tôi mới biết ba mẹ tôi cùng đứng tên lập 2 bản di chúc để nhà và tài sản lại cho chúng tôi (cùng một số tài sản như nhau nhưng bản di chúc sau khác bản di chúc trước). Trong đó, nếu căn cứ bản di chúc sau thì người anh lớn mất phần thừa hưởng căn nhà, vì ba mẹ đã giao lại cho người em kế. Từ đó, anh tôi không chịu, dẫn đến mâu thuẫn. Như vậy, chúng tôi nên thực hiện theo bản di chúc nào?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Trường hợp ba mẹ chị để lại 2 bản di chúc, nếu cả hai đều hợp pháp, việc chia thừa kế sẽ được căn cứ theo khoản 5 Điều 667 Bộ luật Dân sự, để thực hiện.

    Điều luật này quy định: Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng có hiệu lực pháp luật.

    Xin lưu ý thêm cùng chị, theo khoản 1 Điều 652 Bộ luật Dân sự, di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe dọa hoặc cưỡng ép;

    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn