Chỉ chồng mới được phép được tên chủ hộ có phải không?

Ngày hỏi:04/08/2021

Cho tôi hỏi, chỉ có chồng thì mới được đứng tên chủ hộ có phải không? Giống mẹ tôi muốn đúng tên chủ hộ thì có được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chỉ chồng mới được phép được tên chủ hộ có phải không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 4 Điều 10 Luật cư trú 2020 quy định về quyền, nghĩa vụ của chủ hộ và thành viên hộ gia đình về cư trú, trong đó:

      Chủ hộ là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ do các thành viên hộ gia đình thống nhất đề cử; trường hợp hộ gia đình không có người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ thì chủ hộ là người được các thành viên hộ gia đình thống nhất đề cử; trường hợp các thành viên hộ gia đình không đề cử được thì chủ hộ là thành viên hộ gia đình do Tòa án quyết định.

      Như vậy, không có quy định chỉ chồng mới được đứng tên chủ hộ. Mà thành viên trong gia đình có đủ năng lực hành vi dân sự và do các thành viên hộ gia đình thống nhất đề cử một người ra làm chủ hộ.

      Cho nên, mẹ chị cũng có thể đứng tên chủ hộ nếu đáp ứng điều kiện trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn