Chỉ có Giấy khai sinh mới có giá trị chứng minh người có quốc tich Việt Nam?

Ngày hỏi:14/08/2021

Cho hỏi, theo quy định hiện hành về quốc tịch thì chỉ có Giấy khai sinh thì mới có giá trị chứng minh người có quốc tịch Việt Nam đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 11 Luật Quốc tịch Việt Nam 2008 quy định như sau:

      Một trong các giấy tờ sau đây có giá trị chứng minh người có quốc tịch Việt Nam:

      1. Giấy khai sinh; trường hợp Giấy khai sinh không thể hiện rõ quốc tịch Việt Nam thì phải kèm theo giấy tờ chứng minh quốc tịch Việt Nam của cha mẹ;

      2. Giấy chứng minh nhân dân;

      3. Hộ chiếu Việt Nam.

      Như vậy, có thể thấy không chỉ có Giấy khai sinh mới có giá trị chứng minh người có quốc tịch Việt Nam mà ngoài ra còn có thể sử dụng CMND hay Hộ chiếu để chứng minh cho vấn đề này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn