Chỉ có thể sửa đổi, bổ sung di chúc liên quan đến phần tài sản của mình

Ngày hỏi:15/03/2016

Trước khi chồng tôi mất, vợ chồng tôi đã trao đổi và thống nhất cùng nhau lập di chúc để tài sản cho các con của tôi. Nay, qua một quá trình sống chung với một số đứa con, tôi muốn sửa lại di chúc có được không?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Điều 664 Bộ luật Dân sự quy định: Vợ, chồng có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc chung bất cứ lúc nào.

    Tuy nhiên, theo khoản 2 điều luật trên: Khi vợ hoặc chồng muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc chung thì phải được sự đồng ý của người kia; nếu một người đã chết thì người kia chỉ có thể sửa đổi, bổ sung di chúc liên quan đến phần tài sản của mình. Tức bà chỉ được sửa đổi, bổ sung di chúc đối với phân nửa tài sản ghi trong di chúc.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn