Chỉ được lập di chúc tại văn phòng công chứng?

Ngày hỏi:01/06/2021

Dạ, em có trường hợp cần hỏi: Ông em muốn lập di chúc nhưng sức khỏe không cho phép đi lại nên có thể nhờ Công chứng viên tới nhà để thực hiện thủ tục này không? Em nghe nói chỉ được lập tại VPCC.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 639 Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau:

      1. Người lập di chúc có thể yêu cầu công chứng viên tới chỗ ở của mình để lập di chúc.

      2. Thủ tục lập di chúc tại chỗ ở được tiến hành như thủ tục lập di chúc tại tổ chức hành nghề công chứng theo quy định tại Điều 636 của Bộ luật này.

      Như vậy, không phải chỉ được lập di chúc tại VPCC mà người lặp di chúc có thể lập tại nhà ở của mình hoặc nơi khác đảm bảo cho việc lập này được diễn ra thuận lợi. Cho nên, trong trường hợp này bạn có thể yêu cầu công chứng viên tới chỗ ở của ông bạn để lập di chúc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chia di sản thừa kế theo di chúc
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn