Chi phí xếp, dỡ tài sản lên phương tiện vận chuyển sẽ do bên nào chịu?

Ngày hỏi:04/06/2021

Trong hợp đồng vận chuyển tài sản giữa bên thuê và bên vận chuyển có thực hiện việc xếp, dỡ tài sản lên phương tiện vận chuyển. Như vậy, chi phí đó do ai chịu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 532 Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau:

      Bên thuê vận chuyển có nghĩa vụ giao tài sản cho bên vận chuyển đúng thời hạn, địa điểm và đóng gói theo đúng quy cách đã thỏa thuận; phải chịu chi phí xếp, dỡ tài sản lên phương tiện vận chuyển, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

      Như vậy, đối với chi phí xếp, dỡ tài sản lên phương tiện vận chuyển thông thường bên thuê vận chuyển chịu. Tuy nhiên, nếu hai bên thỏa thuận ai là người chịu thì thực hiện theo sự thỏa thuận này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bao thanh toán
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn