Chia đất như thế nào khi bố mất không để lại di chúc?

Ngày hỏi:28/04/2016

Bố tôi mất không để lại di chúc. nhà tôi có 5 anh em, vậy nay muốn chia đều đất cho anh em thì cần làm những gì? cấp nào giải quyết? Xin cảm ơn ạ!

    • Chào bạn!

      Trường hợp này của bạn và gia đình đang tồn tại quan hệ thừa kế đối với phần di sản của bố bạn để lại.

      Về nguyên tắc nếu không có di chúc hoặc có di chúc nhưng di chúc đó không hợp pháp thì sẽ phải chia thừa kế theo pháp luật và những người thuộc hàng thừa kế của bố bạn gồm ông, bà nội của bạn, mẹ bạn, bạn và anh chị em của mình quy định tại Điều 676 Bộ luật Dân sự 2005.

      Bạn có thể liên hệ văn phòng công chứng tại địa phương bạn để thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo đúng quy định./.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn