Chia, tách pháp nhân

Theo dõi sự thay đổi của Chia pháp nhân
Ngày hỏi:01/01/2017

Chia, tách pháp nhân được quy định ra sao? Xin chào ban biên tập Thư Ký Luật! Em là sinh viên năm nhất ngành luật. Chưa được học nhưng em có tìm hiểu trước về luật dân sự. Anh chị cho em hỏi, Chia, tách pháp nhân được quy định ra sao? Rất mong nhận được câu trả lời từ quỳ anh chị! E-mail: hoapolang****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự thì việc chia, tách pháp nhân được quy định như sau:

      - Chia pháp nhân:

      + Một pháp nhân có thể chia thành nhiều pháp nhân.

      + Sau khi chia, pháp nhân bị chia chấm dứt tồn tại; quyền, nghĩa vụ dân sự của pháp nhân bị chia được chuyển giao cho các pháp nhân mới.

      - Tách pháp nhân

      + Một pháp nhân có thể tách thành nhiều pháp nhân.

      + Sau khi tách, pháp nhân bị tách và pháp nhân được tách thực hiện quyền, nghĩa vụ dân sự của mình phù hợp với mục đích hoạt động.

      Chia, tách pháp nhân được quy định tại Điều 90 Bộ luật dân sự 2015. Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn