Chồng không đồng ý vợ có thể mang thai hộ vì mục đích nhân đạo không?

Ngày hỏi:31/08/2020

Tôi có người chị họ, đã lấy chồng nhiều năm nhưng không có con. Được biết là chị ấy vì điều kiện sức khỏe cho nên không thích hợp để mang thai. Chị ấy có ý định nhờ tôi mang thai hộ. Tuy nhiên chồng tôi không muốn vậy. Xin hỏi, không được cho phép của chồng tôi thì tôi có quyền tự mình quyết định hay không? Mong nhận được giải đáp. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm d Khoản 3 Điều 95 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định một trong những điều kiện bắt buộc đối với người được nhờ mang thai hộ:

      - Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng.

      Như vậy, theo quy định người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng. Nếu như chồng bạn không đồng ý thì bạn không được tự ý quyết định việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn