Chồng muốn bán xe máy phải có sự đồng ý của vợ?

Ngày hỏi:07/08/2019

Tôi mua lại xe máy của một người bạn (xe đứng tên chồng, xe mua sau khi bạn tôi lấy vợ) nhưng khi đi công chứng hợp đồng mua bán, công chứng viên yêu cầu cả hai vợ chồng bạn tôi phải cùng đi. Cho tôi hỏi yêu cầu của công chứng viên có đúng luật không? Có cách nào sang tên xe mà không cần người vợ cùng đi công chứng hay không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định:

      - Tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng. Như vậy xe máy nêu trên là tài sản chung của vợ chồng.

      Bên cạnh đó căn cứ Điều 35 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

      - Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu thì khi định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng.

      Mặc dù thông thường xe máy có giá trị không lớn, tuy nhiên nếu đã là tài sản chung của vợ chồng và một trong hai bên vợ hoặc chồng muốn định đoạt (bán) xe thì về nguyên tắc vẫn phải có sự thỏa thuận đồng ý bằng văn bản của bên còn lại. Pháp luật quy định ràng buộc như vậy để không gặp phải vướng mắc nếu sau này vợ chồng rơi vào trường hợp cần chia tài sản chung.

      Tuy nhiên để tạo điều kiện thuận lợi cho các cá nhận là vợ chồng có thể dễ dàng tham gia giao dịch căn cứ Khoản 2 Điều 24 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định;

      - Vợ chồng có thể ủy quyền cho nhau xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch mà theo quy định của luật này, Bộ luật Dân sự và các luật khác có liên quan phải có sự đồng ý của cả hai vợ chồng.

      Như vậy, nếu người vợ làm văn bản ủy quyền hợp lệ đồng ý cho người chồng bán xe thì khi đi công chứng hợp đồng mua bán không cần người vợ phải đi cùng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn