Chồng ngoại tình, vợ có được chia tài sản nhiều hơn khi ly hôn không?

Ngày hỏi:18/03/2020

Xin chào Ban biên tập, do chồng tôi ngoại tình nên hai vợ chồng không thể chung sống được nữa, hiện chúng tôi đang tiến hành ly hôn và đang có tranh chấp về việc chia tài sản chung. Cho tôi hỏi nếu chồng tôi ngoại tình thì tôi có được chia phần tài sản nhiều hơn hay không? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

      - Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

      - Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

      - Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

      - Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

      => Theo quy định này, về nguyên tắc thì tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia đôi, tuy nhiên sẽ có xét đến 4 yếu tố như đã nêu ra ở trên.

      Trong trường hợp của bạn, việc chồng bạn ngoại tình chính là một hành vi vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng. Do đó, khi chia tài sản chung của vợ chồng, Tòa án sẽ xét đến yếu tố lỗi này. Vì vậy, bạn có thể được chia phần tài sản nhiều hơn nếu có căn cứ cụ thể chứng minh về việc chồng bạn có hành vi ngoại tình.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn