Chủ họ có bắt buộc phải đủ 18 tuổi không?

Ngày hỏi:19/09/2020

Em ở Long An, nay 17 tuổi, hiện đang là thành viên của họ tại xã, em tham gia được 3 tháng, bây giờ các thành viên muốn em làm chủ họ. Như vậy, độ tuổi của em có được làm chủ họ như trên không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chủ họ có bắt buộc phải đủ 18 tuổi không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Nghị định 19/2019/NĐ-CP quy định như sau:

      1. Chủ họ là người từ đủ mười tám tuổi trở lên và không thuộc trường hợp mất năng lực hành vi dân sự, hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định tại Bộ luật dân sự.

      2. Trường hợp các thành viên tự tổ chức dây họ thì chủ họ là người được hơn một nửa tổng số thành viên bầu, trừ trường hợp các thành viên có thỏa thuận khác.

      3. Điều kiện khác theo thỏa thuận của những người tham gia dây họ.

      Như vậy, điều kiện bắt buộc về độ tuổi của chủ họ là từ đủ 18 tuổi trở lên, hiện bạn mới 17 tuổi thì không đáp ứng được điều kiện nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn