Chủ họ có được là thành viên của dây họ hay không?

Ngày hỏi:25/12/2020

Cho tôi hỏi theo quy định pháp luật hiện hành thì chủ họ có được là thành viên của dây họ hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chủ họ có được là thành viên của dây họ hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 4 Nghị định 19/2019/NĐ-CP quy định như sau:

      Chủ họ là người tổ chức, quản lý dây họ, thu các phần họ và giao các phần họ đó cho thành viên được lĩnh họ trong mỗi kỳ mở họ cho tới khi kết thúc dây họ. Chủ họ có thể đồng thời là thành viên của dây họ.

      Như vậy, theo quy định trên có thể thấy pháp luật quy định và cho phép chủ họ có thể đồng thời là thành viên của dây họ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn