Chủ họ có nghĩa vụ gì theo quy định mới nhất?

Ngày hỏi:26/02/2019

Là một chủ họ thì tôi thiết nghĩ nên biết mình có quyền và nghĩa vụ gì, tuy nhiên bác tôi chưa biết rõ theo quy định mới nhất thì chủ họ có nghĩa vụ gì? Rất mong nhận được câu trả lời.

(**@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 18 Nghị định 19/2019/NĐ-CP về họ, hụi, biêu, phường, có hiệu lực từ 05/04/2019, có quy định nghĩa của chủ họ như sau:

      1. Thông báo cho các thành viên về nơi cư trú mới trong trường hợp có sự thay đổi.

      2. Thông báo đầy đủ về số lượng dây họ; phần họ, kỳ mở họ; số lượng thành viên của từng dây họ mà mình đang làm chủ họ cho người muốn gia nhập dây họ.

      3. Giao các phần họ cho thành viên lĩnh họ tại mỗi kỳ mở họ.

      4. Nộp thay phần họ của thành viên nếu đến kỳ mở họ mà có thành viên không góp phần họ, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

      5. Để các thành viên xem, sao chụp sổ họ và cung cấp các thông tin liên quan đến dây họ khi có yêu cầu.

      6. Gửi thông báo theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Nghị định này.

      7. Các nghĩa vụ quy định tại khoản 1 Điều 12 và Điều 13 của Nghị định này.

      8. Các nghĩa vụ khác theo thoả thuận hoặc theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn