Chưa chuyển hộ khẩu về nhà chồng có được cấp CCCD tại quê chồng không?

Ngày hỏi:18/09/2021

Hiện tại, tại quê chồng đang thực hiện việc cấp thẻ CCCD. Trường hợp tôi ở Nghệ An, nhưng lấy chồng về Bắc Ninh. Tôi chưa chuyển khẩu về Bắc Ninh. Vậy tôi có được cấp căn cước công dân tại Bắc Ninh không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 26 Luật Căn cước công dân 2014 quy định Nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân:

      Công dân có thể lựa chọn một trong các nơi sau đây để làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân:

      1. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Bộ Công an;

      2. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

      3. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương;

      4. Cơ quan quản lý căn cước công dân có thẩm quyền tổ chức làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân tại xã, phường, thị trấn, cơ quan, đơn vị hoặc tại chỗ ở của công dân trong trường hợp cần thiết.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì không bắt buộc chị phải cấp đổi thẻ căn cước công dân của mình tại nơi chị đăng ký thường trú (Nghệ An). Mà có thể làm thủ tục cấp lại tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an huyện nơi chị đang có mặt (Bắc Ninh).

      Trình tự, thủ tục đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân thực hiện theo Điều 12 Thông tư 07/2016/TT-BCA.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT