Chưa có thẻ CCCD thì có được đăng ký đi NVCA không?

Ngày hỏi:10/08/2021

Dạ, cháu chỉ có CMND cũ chưa đổi thẻ CCCD gắn chip thì có được làm hồ sơ đăng ký đi nghĩa vụ công an không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 6 Nghị định 70/2019/NĐ-CP quy định về hồ sơ tuyển chọn như sau:

      Công dân tham dự tuyển chọn thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân nộp cho Công an xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là Công an cấp xã) nơi công dân có hộ khẩu thường trú các giấy tờ sau:

      - Tờ khai đăng ký thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân theo mẫu Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp xã) nơi cư trú hoặc của cơ quan, tổ chức nơi người đó đang công tác, học tập.

      - Giấy chứng nhận đăng ký nghĩa vụ quân sự.

      Như vậy, về hồ sơ tuyển chọn không yêu cầu thẻ CCCD mà chỉ cần có tờ khai đăng ký thực hiện nghĩa vụ tham gia CAND và Giấy chứng nhận đăng ký NVQS. Trong tờ khai đăng ký, có mục CMND/CCCD, do đó anh có thể điền số CMND nếu chưa đổi sang thẻ CCCD gắn chip.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT